Hotline: 1800 6928

(Miễn phí)

Telfor 120Mg Dhg 2X10

Telfor 120Mg Dhg 2X10
Telfor 120Mg Dhg 2X10
Telfor 120Mg Dhg 2X10
Tên thuốc gốc: Fexofenadine
Thương hiệu: DHG
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 2 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩm: 00021755

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’ Là gì?

Telfor 120Mg Dhg 2X10 dùng điều trị các triệu chứng viêm mũi dị ứng như: hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi, ngứa vòm miệng và họng, mắt ngứa đỏ và chảy nước mắt. Điều trị các triệu chứng nổi mề đay tự phát mạn tính: ngứa, nổi mẩn đỏ.


Thành phần của ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’

  • Dược chất chính: fexofenadin HCl 120 mg
  • Loại thuốc: Thuốc kháng H1
  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén bao phim, 120mg

Công dụng của ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’

  • Điều trị các triệu chứng viêm mũi dị ứng như: hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi, ngứa vòm miệng và họng, mắt ngứa đỏ và chảy nước mắt.
  • Điều trị các triệu chứng nổi mề đay tự phát mạn tính: ngứa, nổi mẩn đỏ.

Liều dùng của ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’

Cách dùng

Dùng đường uống

Liều dùng

  • Liều thông thường để điều trị triệu chứng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi:
  • Viêm mũi dị ứng: uống 120 mg (1 viên)/ lần x 1 lần/ ngày.
  • Mề đay tự phát: uống 180 mg/ lần x 1 lần/ ngày.
  • Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Quá liều và xử trí

  • Thông tin về độc tính cấp của fexofenadin còn hạn chế. Tuy nhiên, buồn ngủ, chóng mặt, khô miệng đã được báo cáo.
  • Xử trí: sử dụng các biện pháp thông thường để loại bỏ phần thuốc còn chưa được hấp thu ở ống tiêu hóa. Điều trị hỗ trợ và điều trị triệu chứng.
  • Thẩm phân máu làm giảm nồng độ thuốc trong máu không đáng kể (1,7%). Không có thuốc giải độc đặc hiệu

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu quên không dùng thuốc đúng giờ, không nên dùng liều bù vào lúc muộn trong ngày, nên tiếp tục dùng liều bình thường vào ngày hôm sau trong liệu trình.


Tác dụng phụ của ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’

  • Trên tiêu hóa: buồn nôn, nôn, tiêu chảy, đau vùng thượng vị.
  • Đánh trống ngực và rối loạn nhịp tim đã được báo cáo khi dùng các thuốc kháng histamin. Đôi khi gây phát ban và phản ứng quá mẫn (bao gồm co thắt phế quản, phù mạch, sốc phản vệ).
  • Rối loạn máu, bao gồm mất bạch cầu hạt, giảm bạch cầu, thiếu máu tan huyết và giảm tiểu cầu, mặc dù hiếm, đã được báo cáo.
  • Các tác dụng không mong muốn khác: co giật, đổ mồ hôi, đau cơ, hiệu ứng ngoại tháp, run, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm, ù tai, hạ huyết áp, và rụng tóc.
  • Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Lưu ý của ‘TELFOR 120MG DHG 2X10’

Chống chỉ định

Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Thận trọng khi sử dụng

  • Thận trọng theo dõi khi dùng fexofenadin cho người đã có nguy cơ tim mạch hoặc có khoảng Q-T kéo dài từ trước. Không dùng thêm thuốc kháng histamin nào khác khi đang dùng fexofenadin.
  • Cần thận trọng và điều chỉnh liều thích hợp khi dùng cho người có chức năng thận suy giảm và cho người cao tuổi (trên 65 tuổi) thường có suy giảm sinh lý chức năng thận. Độ an toàn và hiệu quả của fexofenadin ở trẻ em dưới 6 tuổi chưa được nghiên cứu. Cần ngừng fexofenadin ít nhất 24 - 48 giờ trước khi tiến hành các thử nghiệm kháng nguyên tiêm trong da.

Phụ nữ có thai và đang cho con bú: Chưa có nghiên cứu đầy đủ trên người mang thai nên chỉ dùng fexofenadin cho phụ nữ mang thai khi lợi ích của người mẹ vượt trội nguy cơ đối với thai nhi.

Chưa rõ thuốc có bài tiết qua sữa mẹ hay không, nên cần thận trọng khi dùng fexofenadin cho phụ nữ đang cho con bú.

Lái tàu xe và vận hành máy móc: Tuy fexofenadin ít gây buồn ngủ nhưng vẫn thận trọng khi lái xe hoặc điều khiển máy móc.

Tương tác thuốc

  • Erythromycin hoặc ketoconazol làm tăng nồng độ fexofenadin trong huyết tương do làm tăng hấp thu và giảm thải trừ thuốc này. Tuy nhiên, tương tác không có ý nghĩa trên lâm sàng.
  • Thuốc kháng acid có chứa gel nhôm hydroxyd và magnesi hydroxyd làm giảm sinh khả dụng của fexofenadin, do gắn kết thuốc ở đường tiêu hóa. Nên uống các thuốc này cách nhau ít nhất 2 giờ.

Quy cách

Hộp 2 vỉ x 10 viên

Nhà sản xuất

CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC HẬU GIANG

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các bệnh liên quan
  • Dị ứng phấn hoa
  • Viêm mũi dị ứng theo mùa (SAR)
  • Nổi mề đay mãn tính
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status
Nhà thuốc Long Châu

Tư vấn miễn phí

1800 6928