Hotline: 1800 6928

(Miễn phí)

Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói

Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tatanol 150Mg Pymepharco 25 Gói
Tên thuốc gốc: Acetaminophen
Thương hiệu: Pymepharco
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 25 gói
Mã sản phẩm: 00028060
Chat với tư vấn viên

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’ Là gì?

Tatanol 150mg thuốc cốm chứa hoạt chất chính là Acetaminophen được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Pymepharco. Tatanol điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình do cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ xương, đau răng, đau nửa đầu. Điều trị hạ sốt trong cảm cúm và các nhiễm trùng đường hô hấp trên, có thể phối hợp trong phương pháp điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt.


Thành phần của ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’

  • Dược chất chính: Acetaminophen 150mg
  • Tá dược: Saccharose, Mannitol, Aspartam, hương cam, hương dâu, Povidon, Hydrogenat castor oil.
  • Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt
  • Dạng bào chế, hàm lượng: Thuốc cốm pha dung dịch uống gói 0,9g

Công dụng của ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’

Chỉ định

Tatanol 150mg được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình do cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ xương, đau răng, đau nửa đầu.
  • Hạ sốt trong cảm cúm và các nhiễm trùng đường hô hấp trên.
  • Có thể phối hợp trong phương pháp điều trị nguyên nhân gây đau hoặc sốt.

Dược lực học

Acetaminophen là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenancetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt.

Cơ chế giảm đau doức chế tổng hợp Prostaglandin- chất trung gian gây đau.

Acetaminophen làm giảm thân nhiệt của người bị bệnh sốt. Thuốc tác động lên vùng đưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, kết quả làm tăng sự lưu thông máu qua da, tăng tiết mồ hôi, hạ nhiệt.

Dược động học

Acetaminophen được hấp thu nhanh và hoàn toàn khi dùng đường uống. Tmax 1 - 3 giờ. Thời gian kéo dài tác động khoảng 3- 4 giờ.

Thuốc được phân phối nhanh đến tất cả các mô của cơ thể. Tỉ lệ gắn kết với protein ở liều điều trị là 10%. Khoảng 90 - 95% liều dùng được chuyên hóa ở gan chủ yếu đo liên hợp với Acid Glucuronic, Sulfat và Cystein.

Thời gian bán thải khoảng 1 - 4 giờ. Thải trừ qua nước tiểu chủ yếu ở dạng liên hợp.


Liều dùng của ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’

Cách dùng

Tatanol 150mg thuốc cốm pha dung dịch dùng đường uống.

Liều dùng

Liều dùng Tatanol 150mg thông thường 60 mg/kg/24 giờ. Các lần uống cách nhau tối thiểu 4- 6 giờ.

Trẻ em không dùng quá 5 liều Acetaminophen để giảm đau, hạ sốt trong 24 giờ. Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi, không dùng quá 4g Acetaminophen trong 24 giờ.

Đối với bệnh nhân suy thận nặng, các lần uống cách nhau tối thiểu 8 giờ.

Làm gì khi quá liều?

Nhiễm độc Acetaminophen có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (150 mg/kg môi ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

Tiêu chảy, chán ăn, buồn nôn, nôn, xanh xao, đau bụng, tăng tiết mồ hôi, độc gan. Các triệu chứng này thường xuất hiện trong 24 giờ đầu và có thể vẫn còn xảy ra sau 2 - 4 ngày.

Điều trị: Phải chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện, gây nôn hay rửa da dày đề loại trừ các thuốc đã uống.

Uống than hoạt tính (than hoạt có thể làm giảm hiệu quả điều trị khi dùng N-acetylcystein để điều trị quá liều Acetaminophen).

Dùng thuốc giải độc đặc hiệu N-acetylcystein, lượng N-acetylcystein tùy theo lượng Acetaminophen đã dùng.

Khuyến cáo nên sử dụng ngay N-acetylcystein sau khi đã uống quá liều Acetaminophen nhất là trong vòng 10-12 giờ.

Xác định nồng độ Acetaminophen chậm nhất sau 4 giờ. Thẩm phân trong trường hợp sau 24 giờ đã uống quá liều mà chưa được điều trị bằng N-acetylcystein. Điều trị nâng đỡ tổng trạng, duy trì cân bằng nước, chất điện giải.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.


Tác dụng phụ của ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’

Khi sử dụng thuốc Tatanol 150mg, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Hiếm khi gặp dị ứng da như ban đỏ, mày đay, đôi khi có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tôn niêm mạc.

Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, Acetaminophen đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và huyết cầu.

Ít khi gặp nôn, buồn nôn, thiếu máu, độc tính thận khi dùng dài ngày. 

Rất ít khi xảy ra phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho thầy thuốc tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.


Lưu ý của ‘TATANOL 150MG PYMEPHARCO 25 GÓI’

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Tatanol 150mg chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc.
  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Suy gan nặng.

Thận trọng khi sử dụng

Acetaminophen tương đối không độc với liều điều trị.

Đôi khi có những phảnứng da gồm ban dát sẵn ngứa và mày đay, những phảnứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, phản ứng kiểu phản vệ ít khi xảy ra.

Người bị phenyl ceton niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể.

Thận trọng sử dụng Acetaminophen ở người bệnh có tiền sử thiếu máu, nghiện rượu, suy thận nặng (CICr< 10 ml/phút), suy gan.

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài trên 10 ngày.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Tatanol 150mg không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Phụ nữ có thai và cho con bú

Thuốc qua được nhau thai và sữa mẹ, tuy nhiên các nghiên cứu cho thấy thuốc không gây bắt kỳ nguy cơ nào cho phụ nữ mang thai và sự phát triển của thai nhi, cũng không gây tác hại cho phụ nữ cho con bú và trẻ em đang bú.

Tương tác thuốc

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thé lam tăng nguy cơ Acetaminophen gây độc trên gan.

Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thê làm tăng nguy cơ gây độc trên gan.

Phối hợp với các thuốc có độc tính trên gan làm tăng nguy cơ độc trên gan.

Thuốc chống đông: Liều cao Acetaminophen gây tăng hiệu quả chống đông.

Cần lưu ý khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.


Quy cách

Hộp 25 gói

Nhà sản xuất

PYMEPHARCO

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các thuốc liên quan
Xem thêm…
Các bệnh liên quan
  • Sốt
  • Đau cấp tính
  • Đau dữ dội
  • Đau nhẹ
  • Đau nhức nhẹ
  • Đau vừa phải
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status
Nhà thuốc Long Châu

Tư vấn miễn phí

1800 6928