Servigesic 500Mg

Servigesic 500Mg
Servigesic 500Mg
Servigesic 500Mg
Servigesic 500Mg
Servigesic 500Mg
Servigesic 500Mg
Tên thuốc gốc: Acetaminophen
Thương hiệu: Imexpharm
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩm: 00006678

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘Servigesic 500mg’ Là gì?

Thuốc Servigesic 500Mg có thành phần là Paracetamol có tác dụng giảm đau nhanh các triệu chứng sốt, đau nhức và khó chịu như nhức đầu, đau tai, đau răng, đau nhức do cảm cúm.


Thành phần của ‘Servigesic 500mg’

  • Dược chất chính: Paracetamol 500mg

  • Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén, 500 mg


Công dụng của ‘Servigesic 500mg’

Giảm đau nhanh các triệu chứng sốt, đau nhức và khó chịu như nhức đầu, đau tai, đau răng, đau nhức do cảm cúm.


Liều dùng của ‘Servigesic 500mg’

Cách dùng

Thuốc  được dùng bằng đường uống.

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 500 - 1000 mg mỗi 4 - 6 giờ khi cần thiết nhưng không được quá 4 g/ngày.

  • Trẻ em từ 6 - 12 tuổi: 250 - 500 mg mỗi 4 - 6 giờ khi cần thiết, tối đa 4 lần/ngày.

  • Không được tự ý dùng paracetamol để giảm đau quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em.

  • Không được tự ý dùng paracetamol để hạ sốt trong những trường hợp sốt quá cao (trên 39,5OC), sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát.

  • Hoặc theo hướng dẫn của bác sỹ.

Làm gì khi dùng quá liều?

  • Triệu chứng: buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng.

  • Dùng liều quá cao trên 10 g ở người lớn và trên 150 mg/kg ở trẻ em có thể gây phân hủy tế bào gan đưa đến hoại tử hoàn toàn và không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh lý não dẫn đến hôn mê hoặc tử vong.

Xử trí cấp cứu:

  • Chuyển ngay đến bệnh viện.

  • Rửa dạ dày để loại trừ ngay thuốc đã uống.

  • Dùng càng sớm càng tốt chất giải độc N- acetylcysteine uống hoặc tiêm tĩnh mạch.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.


Tác dụng phụ của ‘Servigesic 500mg’

  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc.

Ít gặp

  • Ban da

  • Buồn nôn, nôn.

  • Rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu.

  • Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp

  • Phản ứng quá mẫn.


Lưu ý của ‘Servigesic 500mg’

Chống chỉ định

  • Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

  • Bệnh nhân nghiện rượu.

  • Bệnh nhân quá mẫn với paracetamol.

  • Bệnh nhân thiếu hụt men glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Thận trọng khi sử dụng

Trẻ em dưới 3 tuổi khi dùng paracetamol phải có chỉ định của thầy thuốc. Trẻ em dưới 12 tuổi, liều dùng hàng ngày không được vượt quá 2 g, khoảng cách giữa 2 lần dùng không dưới 4 giờ và số lần dùng không vượt quá 4 lần trong ngày.

Tương tác thuốc

Tránh uống rượu khi dùng thuốc.


Quy cách

Hộp 10 vỉ x 10 viên

Nhà sản xuất

IMEXPHARM

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các thuốc liên quan
Xem thêm…
Các bệnh liên quan
  • Sốt
  • Đau cấp tính
  • Đau dữ dội
  • Đau nhẹ
  • Đau nhức nhẹ
  • Đau vừa phải
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status