Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

Nakorn
(00018630)
Đã copy nội dung

Sara Strawberry Children Nakorn 30Ml

(00018630)
Đã copy nội dung
Nakorn
(00018630)
Đã copy nội dung

Sara Strawberry Children Nakorn 30ml

(00018630)
Đã copy nội dung
Thành phần: Acetaminophen
Danh mục: Thuốc giảm đau (không opioid) & hạ sốt
Quy cách: Chai 30ml
Dạng bào chế: Dung dịch
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa: Không
Đối tượng: Trẻ em
Số đăng ký: VD-18157-12
Độ tuổi: Trên 3 tháng tuổi
Cảnh báo: Suy gan
Nhà sản xuất: Công Ty Tnhh Thai Nakorn Patana (Vn)
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Sara Strawberry 30Ml Là Gì?

Thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml do Công ty Tnhh Thai Nakorn Patana (Thái Lan) sản xuất có chứa Paracetamol 250 mg  với công dụng để điều trị hạ sốt và giảm đau cho trẻ em và trẻ sơ sinh.

Hỗn dịch sánh màu hồng với hương dâu.

Thành Phần

Thông Tin Thành Phần

Dung dịch có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Acetaminophen

120mg

Công Dụng Của Sara Strawberry 30Ml

Chỉ định

Thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Điều trị hạ sốt và giảm đau cho trẻ em và trẻ sơ sinh.

Dược lực học

Giảm đau

Cơ chế của tác động giảm đau chưa được xác định đầy đủ. Paracetamol có thể tác động bằng cách ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thống thần kinh trung ương, và ở một mức độ thấp hơn, qua tác động ngoại biên bằng cách ngăn chặn sự dẫn truyền xung động cảm giác đau. Tác động ngoại biên cũng có thể do ức chế tổng hợp prostaglandin hay ức chế tổng hợp hoặc tác động của các chất có nhạy cảm với các thụ thể cảm giác đau để kích thích cơ học hoặc hoá học.

Hạ sốt

Paracetamol gây hạ sốt bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây giãn mạch ngoại biên, gây đổ mồ hôi và thoát nhiệt. Tác dụng chủ yếu có thể có liên quan đến khả năng ức chế tổng hợp prostaglandin ở vùng dưới đồi.

Dược động học

Hấp thu

Paracetamol hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn theo đường tiêu hoá. Nồng độ đỉnh trong huyết tương xuất hiện sau 0,5 đến 2 giờ, hấp thu nhanh hơn khi dùng ở dạng dung dịch. Khi dùng quá liều thì hấp thu hoàn toàn trong vòng 4 giờ.

Chuyển hoá và thải trừ

Paracetamol được chuyển hoá và thải trừ chủ yếu qua nước tiểu ở dạng kết hợp không hoạt tính với acid glucuronic và sulfat (94%).

Khoảng 4% được chuyển hoá qua hệ thống Cytocrom P450 oxidase thành chất có độc tính sau đó kết hợp với glutathione ở gan và đào thải qua nước tiểu ở dạng hợp chất của cystein hoặc acid mercapturic.

Khi sử dụng paracetamol thường xuyên hoặc sử dụng quá liều, glutathione dự trữ sẽ hết và có thể gây ra hoại tử gan.

Có 2 đến 4% thải trừ ở dạng không thay đổi, thời gian bán huỷ trung bình từ 1 đến 3 giờ. Thời gian bán huỷ kéo dài ở trẻ sơ sinh (2,2 đến 5 giờ) và ở bệnh nhân xơ gan.

Liều Dùng Của Sara Strawberry 30Ml

Cách dùng

Thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml được dùng đường uống.

Liều dùng

Uống mỗi 4 - 6 giờ khi cần thiết nhưng không quá 5 lần/ngày.

Trẻ em 4 tháng - 1 tuổi: ½ thìa cà phê (2,5 ml)/ lần. 

Trẻ em 1 - 2 tuổi: 1 thìa cà phê (5 ml)/ lần.

Trẻ em 2 - 6 tuổi: 1 - 2 thìa cà phê (5 - 10 ml)/ lần.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tuỳ thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Quá liều xảy ra khi dùng một liều độc duy nhất hoặc uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 - 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. 

Biểu hiện:

Buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc tính cấp nghiêm trọng nhất do quá liều. Tổn thương gan trở nên rõ rệt trong vòng 2 - 4 ngày sau khi uống liều độc. 

Xử trí khi quá liều:

Rửa dạ dày, uống hoặc tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein để giải độc paracetamol. Nếu không có N-acetylcystein có thể dùng methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Sara Strawberry 30Ml

    Khi sử dụng thuốc Thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

    • Da: Ban da.
    • Dạ dày - ruột: Buồn nôn, nôn. 
    • Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu. 
    • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng cả ngày.

    Hiếm gặp, ADR < 1/1000

    • Phản ứng quá mẫn.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Sara Strawberry 30Ml

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Mẫn cảm với Paracetamol hay bất cứ thành phần nào của thuốc .
  • Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu hay có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6 phosphat dehydrogenase-G6PD.

Thận trọng khi sử dụng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Tuy nhiên không nên dùng quá 5 ngày. Nếu đau nặng hay tái diễn, sốt cao hay sốt liên tục thì bệnh đã trầm trọng. Nếu đau dai dẳng quá 5 ngày, xuất hiện sưng đỏ khớp hay bị thấp khớp ở trẻ nhỏ hơn 12 tuổi thì phải hỏi ý kiến của thầy thuốc ngay lập tức.

Nếu có phản ứng mẫn cảm xảy ra phải ngừng thuốc.

Thuốc có chứa tá dược sorbitol trong thành phần, nếu bạn không dung nạp với một số loại đường, hãy thông báo với bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này Paracetamol.

Phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỷ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc: Toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính [Acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP)]. 

Triệu chứng của các hội chứng trên được mô tả như sau:

Hội chứng Steven-Johnson (SJS)

Là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: Mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Steven-Johnson (SJS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.

Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN)

Là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm: Các tổn thương đa dạng ở da: Ban dạng sởi, ban dạng hồng nhiệt, hồng ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người.

Tổn thương niêm mạc mắt: Viêm giác mạc, viêm kết mạc mù, loét giác mạc.

Tổn thương niêm mạc đường tiêu hoá: Viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu họng, thực quản, dạ dày, ruột.

Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu.

Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như: Sốt xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan,... tỷ lệ tử vong cao 15 - 30%.

Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)

Mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu múi trung tính tăng cao.

Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc.

Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Không ảnh hưởng.

Thời kỳ mang thai 

Các nghiên cứu dịch tễ học trong thai kỳ trên người không cho thấy tác dụng phụ do dùng paracetamol ở liều khuyến cáo. Phụ nữ có thai nên hỏi ý kiến bác sỹ trước khi dùng.

Thời kỳ cho con bú

Paracetamol được bài tiết qua sữa mẹ nhưng không có ý nghĩa lâm sàng. Không có chống chỉ định cho phụ nữ cho con bú các dữ liệu đã được công bố.

Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion. 

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan. Rượu cũng làm tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương của Chlorpheniramin maleat.

Các thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hoá Phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc Phenytoin.

Bảo Quản

Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Nguồn Tham Khảo

Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc Sara Strawberry Children Nakorn 30 ml.

Sản Phẩm Cùng Thành Phần

Xem tất cả

Bệnh Liên Quan

  • Sốt
  • Đau cấp tính
  • Đau dữ dội
  • Đau nhẹ
  • Đau nhức nhẹ
  • Đau vừa phải
Xem tất cả
Câu Hỏi Thường Gặp
Dược lực học là gì?
Dược động học là gì?
Tác dụng phụ của thuốc là gì? Cách phòng tránh tác dụng phụ của thuốc
Sử dụng thuốc đúng cách như thế nào?
Các dạng bào chế của thuốc?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC