Chuyên mục COVID-19 Chăm sóc sức khoẻ F0 tại nhà Hướng dẫn Chăm sóc F0 tại nhà - COVID-19 Xem hướng dẫn
Reckitt Benckiser
(00005432)
Đã copy nội dung

Nurofen 200

(00005432)
Đã copy nội dung
Reckitt Benckiser
(00005432)
Đã copy nội dung

Nurofen 200

(00005432)
Đã copy nội dung
Thành phần: Ibuprofen
Danh mục: Thuốc kháng viêm không steroid
Quy cách: Chai 12 viên
Dạng bào chế: Viên nén bao phim
Xuất xứ thương hiệu: Anh
Thuốc cần kê toa: Có (Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ)
Số đăng ký: VN-13851-11
Độ tuổi: Trên 15 tuổi
Cảnh báo: Phụ nữ có thai, Suy gan thận, Phụ nữ cho con bú
Nhà sản xuất: Nhãn Khác
Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website chỉ mang tính chất tham khảo.
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Nurofen 200 Là Gì?

Thuốc Nurofen 200 được sản xuất bởi công ty Reckitt Benckiser Healthcare Manufacturing (Thailand) Ltd. Nurofen được chỉ định để làm giảm đau trong các trường hợp như nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau khớp dạng thấp, đau cơ và đau lưng. Nurofen làm hạ sốt như sốt trong trường hợp cảm cúm. Nurofen cũng được chỉ định để làm giảm viêm cơ và khớp trong bệnh thấp bao gồm bệnh viêm khớp thiếu niên và rối loạn cơ xương khác.

Quy cách đóng gói: Hộp 2 vỉ x 6 viên.

Thành Phần Của Nurofen 200

Thông Tin Thành Phần

Viên nén bao phim có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Ibuprofen

200mg

Công Dụng Của Nurofen 200

Chỉ định

Thuốc Nurofen 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Điều trị làm giảm đau trong các trường hợp như nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau khớp dạng thấp, đau cơ và đau lưng. Nurofen làm hạ sốt như sốt trong cảm cúm.
  • Nurofen làm giảm viêm cơ và khớp trong bệnh thấp bao gồm viêm khớp thiếu niên và rối loạn cơ xương khác.

Dược lực học

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Tương tự như các thuốc chống viêm không steroid khác, ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế enzym prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của enzym cyclooxygenase. Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận. Cần phải lưu ý đến điều này khi chỉ định cho người bệnh có suy thận, suy tim, suy gan và các bệnh có rối loạn về thể tích huyết tương.

Tác dụng chống viêm của ibuprofen xuất hiện sau hai ngày điều trị. Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

Dược động học

Ibuprofen hấp thu tốt ở ống tiêu hóa. Nồng độ tối đa của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 - 2 giờ. Thuốc gắn rất nhiều với protein huyết tương. Nửa đời của thuốc khoảng 2 giờ.

Ibuprofen đào thải rất nhanh qua nước tiểu (1% dưới dạng không đổi, 14% dưới dạng liên hợp).

Liều Dùng Của Nurofen 200

Cách dùng

Dùng đường uống.

Liều dùng

Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Khởi đầu uống 2 viên, sau đó 1 hoặc 2 viên mỗi 4 giờ. Bệnh nhẹ không dùng quá 1.200 mg/ngày. Tối đa 2.400 mg/ngày.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Có ít thông tin về xảy ra độc tính cấp với ibuprofen. ADR do quá liều ibuprofen thường phụ thuộc vào lượng thuốc uống và thời gian uống. Tuy nhiên vì sự đáp ứng với thuốc là khác nhau nên quá liều phải đánh giá trên từng cá thể.

Các triệu chứng về quá liều ibuprofen đã được báo cáo gồm: Đau bụng, buồn nôn, nôn, thờ ơ và ngủ gà, có thể xảy ra đau đầu, cơn co cứng, ức chế TKTW, co giật, hạ huyết áp, nhịp nhanh, thở nhanh và rung nhĩ. Có báo cáo nhưng hiếm về nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê, suy thận cấp, tăng kali huyết, ngừng thở (chủ yếu ở trẻ nhỏ), ức chế hô hấp và suy hô hấp. Có sự liên quan rất ít giữa nồng độ ibuprofen trong máu và các phản ứng nghiêm trọng xảy ra khi quá liều ibuprofen. 

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Tác Dụng Phụ Của Nurofen 200

    Khi sử dụng thuốc Nurofen 200, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    Thường gặp, ADR > 1/100

    • Tiêu hóa: Cảm giác khó chịu hoặc đau ở dạ dày, buồn nôn, không dung nạp ở đường dạ dày – ruột và chảy máu dạ dày – ruột, loét dạ dày, hoạt hóa loét tiêu hóa, phân đen như hắc ín.

    • Da: Nổi ban.

    • Hô hấp: Làm hen nặng thêm.

    • Gan thận: Các vấn đề về gan và thận (viêm bang quang, huyết niệu, suy thận cấp, viêm thận kẽ và hội chứng thận hư).

    • Toàn thân: Nhức đầu, chóng mặt, rối loạn thính giác.

    Hiếm gặp, 1/10000 < ADR < 1/1000

    • Da: Da bị tróc và dễ thâm tím.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Nurofen 200

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Nurofen 200 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Mẫn cảm với ibuprofen.

  • Quá mẫn với aspirin hoặc với các thuốc chống viêm không steroid.

  • Các triệu chứng của hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin và các NSAIDs.

  • Bệnh nhân đang bị hoặc có tiền sử loét tiêu hóa.

  • Trẻ em < 12 tuổi (dạng viên).

Thận trọng khi sử dụng

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Không dùng ibuprofen để điều trị sốt xuất huyết.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ. Cần thận trọng khi dùng Nurofen cho người cao tuổi, người bị bệnh tim mạch, suy gan hoặc suy thận. Bệnh nhân bị suy tim sung huyết, xơ gan, giảm thể tích tuần hoàn do thuốc lợi tiểu, hoặc thiểu năng thận đòi hỏi sự tổng hợp tại chỗ các prostaglandin làm giãn mạch để duy trì sự tưới máu thận và do đó những bệnh nhân này có nguy cơ cao hơn về rối loạn chức năng thận do các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs) gây ra sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở thận.

Nên ngưng dùng Nurofen ở bệnh nhân bị giảm thị giác hay nhìn lờ mờ, hoặc bị loạn sắc.

Bệnh nhân bị bệnh về chất tạo keo có thể có nguy cơ viêm màng não vô khuẩn.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Chưa được ghi nhận.

Thời kỳ mang thai 

Trong khi chưa ghi nhận trường hợp quái thai nào ở động vật thí nghiệm, nếu có thể được nên tránh dùng ibuprofen trong thời kỳ mang thai.

Thời kỳ cho con bú

Cho đến nay trong một số nghiên cứu có giới hạn, ibuprofen có trong sữa mẹ ở nồng độ rất thấp và không chắc ảnh hưởng có hại cho trẻ đang bú mẹ.

Tương tác thuốc

Ở liều điều trị, cho đến nay chưa thấy bằng chhứng về tương tác đáng kể trên lâm sàng giữa Nurofen với các thuốc thông thường khác. Tuy nhiên, cũng như các NSAIDs khác, nên thận trọng với các bệnh nhân: Đang dùng thuốc chống đông máu đường uống (như coumarin); đang chữa bệnh cao huyết áp bằng thuốc lợi tiểu thiazide, thuốc ức chế men chuyển angiotensin (ACE) và thuốc chẹn beta; đang dùng thuốc methotrexate và lithium; đang dùng những thuốc giảm đau khác có chứa aspirin, ibuprofen hoặc các NSAIDs khác.

Các tương tác khác ít đáng kể bao gồm: Cyclosporine, mifepristone, ccorticosteroid, kháng sinh họ quinolone.

Bảo Quản

Giữ trong bao bì kín, nơi khô mát, tránh ánh sáng, ở nhiệt độ dưới 25oC.

Nguồn Tham Khảo

  1. Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc.

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

Bệnh Liên Quan

Xem tất cả
Câu Hỏi Thường Gặp
Dược lực học là gì?
Dược động học là gì?
Tác dụng phụ của thuốc là gì? Cách phòng tránh tác dụng phụ của thuốc
Sử dụng thuốc đúng cách như thế nào?
Các dạng bào chế của thuốc?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ