Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

DHG
(00003637)
Đã copy nội dung

Hapacol Flu 250Mg

(00003637)
Đã copy nội dung
DHG
(00003637)
Đã copy nội dung

Hapacol Flu 250Mg

(00003637)
Đã copy nội dung
Thành phần: Paracetamol, Chlorpheniramine
Quy cách: Hộp 24 gói
Dạng bào chế: Dạng bột
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa: Không
Đối tượng: Trẻ em
Số đăng ký: VD-20558-14
Độ tuổi: Từ 1-12 tháng tuổi, Từ 1-12 tuổi
Cảnh báo: Suy gan thận, Suy gan
Mùi vị: Vị Cam
Nhà sản xuất: Dhg
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Hapacol Flu 250Mg Là Gì?

Thuốc Hapacol 250 Flu là thuốc giảm đau, hạ sốt và kháng viêm dành cho trẻ em của Công ty cổ phần Dược Hậu Giang DHG. Sự phối hợp của paracetamol và clorpheniramin trong Hapacol 250 Flu làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, sổ mũi, nhức đầu.

Thuốc được bào chế dưới dạng cốm sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống có mùi thơm, vị ngọt, thích hợp dùng cho trẻ em, quy cách đóng gói hộp 24 gói x 1,5g.

Thành Phần Của Hapacol Flu 250Mg

Thông Tin Thành Phần

Dạng bột có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

250mg

Chlorpheniramine

1mg

Công Dụng Của Hapacol Flu 250Mg

Chỉ định

Thuốc Hapacol 250 Flu được chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang.
  • Đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.
  • Dị ứng, mề đay, mẩn ngứa, viêm da tiếp xúc hay viêm mũi vận mạch do histamin.
  • Các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp trên có biểu hiện sốt, nhức đầu, sổ mũi, ớn lạnh,….

Dược lực học

Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường và giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Clorpheniramin maleat là thuốc kháng histamin do ức chế lên thụ thể H1, nhờ đó, làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhầy ở đường hô hấp trên.

Sự phối hợp của Paracetamol và clorpheniramin trong Hapacol 250 Flu làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, sổ mũi, nhức đầu. Đây là những triệu chứng thường xuất hiện khi bị cảm hoặc viêm mũi, viêm xoang.

Dược động học

Hấp thu: Thuốc được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua hệ tiêu hóa.

Chuyển hoá và thải trừ: Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận. Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ.

Liều Dùng Của Hapacol Flu 250Mg

Cách dùng

Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt.

Liều dùng

Cách mỗi 4 – 6 giờ, bạn cho trẻ uống một lần, không quá 5 lần/ngày.

Trẻ em 4 – 6 tuổi uống 1 gói/ lần hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều là hoại tử gan phụ thuộc liều, thậm chí có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm: buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Cách xử trí:

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, trẻ cần điều trị hỗ trợ tích cực bằng cách rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Trẻ phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol.

Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn nếu trẻ uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol.

Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và trẻ phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha.

Liều uống N – acetylcystein đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

Ngoài ra, bác sĩ có thể cho trẻ dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối.

Biểu hiện của quá liều clorpheniramin gồm: an thần, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin,….

Để điều trị tình trạng này: bác sĩ sẽ rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, họ cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.

Nếu trẻ hạ huyết áp và loạn nhịp, bác sĩ sẽ điều trị tích cực. Họ có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Hapacol Flu 250Mg

    Khi sử dụng thuốc Hapacol Flu 250mg, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    Tác dụng phụ của paracetamol:

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

    ●       Ban da, nôn, buồn nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

    Tác dụng phụ của clorpheniramin gồm khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, buồn ngủ.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Hapacol Flu 250Mg

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Hapacol 250mg Flu chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

  • Người mắc các vấn đề sức khỏe như: thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan, glaucom góc hẹp, cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt.

  • Người nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận.

  • Phụ nữ 3 tháng cuối thai kỳ.

  • Trẻ sơ sinh

Thận trọng khi sử dụng

Theo dõi chức năng thận khi dùng kéo dài hoặc suy thận.

Thận trọng đối với người kiêng muối.

Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

·         Có triệu chứng mới xuất hiện.

·         Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.

·         Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc có thể gây buồn ngủ nên ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Thời kỳ mang thai

Chống chỉ định sử dụng trong 3 tháng cuối thai kỳ

Thời kỳ cho con bú

Sử dụng thân trọng

Tương tác thuốc

Dùng chung paracetamol với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.

Bảo Quản

Bảo quản ở nơi khô thoáng, tránh ẩm và ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 ºC.

Nguồn Tham Khảo

1. Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc

2. https://hapacol.vn/san-pham/hapacol-250-flu-2/

Sản Phẩm Cùng Thành Phần

Xem tất cả

Bệnh Liên Quan

Câu Hỏi Thường Gặp
Cách trị ho cho người lớn hiệu quả nhất?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC