Chuyên mục COVID-19 Chăm sóc sức khoẻ F0 tại nhà Hướng dẫn Chăm sóc F0 tại nhà - COVID-19 Xem hướng dẫn

Thương hiệu: Abbott

(00033729)
Đã copy nội dung

Thuốc Glotadol 325Mg Glomed (Lọ 200 Viên)

(00033729)
Đã copy nội dung

Thương hiệu: Abbott

(00033729)
Đã copy nội dung

Thuốc Glotadol 325Mg Glomed (Lọ 200 Viên)

(00033729)
Đã copy nội dung
Danh mục: Hệ thần kinh trung ương
Thành phần chính: Paracetamol
Dạng bào chế: Viên nén bao phim
Quy cách: Lọ 200 viên
Xuất xứ thương hiệu: Mỹ
Công dụng: Glotadol 325 mg do Công ty Cổ phần Dược phẩm Glomed sản xuất, có thành phần chính là paracetamol 325 mg. Thuốc được chỉ định để hạ sốt; làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa. Glotadol 325 mg được bào chế dạng viên nén bao phim và được đóng gói trong hộp 1 chai x 200 viên.
Thuốc cần kê toa: Không
Số đăng ký: VD-20715-14
Cảnh báo: Suy gan thận
Nước sản xuất: Viet Nam
Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin cung cấp được dẫn nguồn từ Drugbank.vn Xem chi tiết Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website chỉ mang tính chất tham khảo.
Ưu đãi thêm
  • Tặng 1 đèn bàn cho đơn hàng từ 1,000,000Đ (1000 suất/ ngày) áp dụng mua tại cửa hàng.
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Thuốc Glotadol 325Mg Là Gì?

Kích thước chữ hiển thị
  • Mặc định
  • Lớn hơn

Glotadol 325 mg do Công ty Cổ phần Dược phẩm Glomed sản xuất, có thành phần chính là paracetamol 325 mg. Thuốc được chỉ định để hạ sốt; làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa.

Glotadol 325 mg được bào chế dạng viên nén bao phim và được đóng gói trong hộp 1 chai x 200 viên.

Thành phần của Thuốc GLOTADOL 325MG

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

325 mg

Công Dụng của Thuốc GLOTADOL 325MG

Chỉ định

Thuốc Glotadol 325 mg được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Hạ sốt.
  • Làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu và đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh.

Dược lực học

Paracetamol, một dẫn xuất para – aminophenol, có tác dụng hạ sốt và giảm đau. Thuốc không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng đau và hạ nhiệt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, không gây kích ứng dạ dày.

Paracetamol thường là thuốc giảm đau hoặc hạ sốt được lựa chọn, đặc biệt ở người già và ở bệnh nhân không được chỉ định dùng salicylat hay các thuốc kháng viêm không steroid khác. Những bệnh nhân này bao gồm những người mắc bệnh hen, người có tiền sử loét tiêu hóa và trẻ em.

Dược động học

Hấp thu

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 – 60 phút sau khi uống với liều điều trị. 

Phân bố

Paracetamol phân bố phần lớn trong các mô của cơ thể. Khoảng 25% thuốc gắn với protein huyết tương. Paracetamol qua được nhau thai và phân bố trong sữa mẹ.

Chuyển hóa

Paracetamol bị N – hydroxyl hóa bởi cytochrome P450 để tạo nên N – acetyl – benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion. Tuy nhiên, nếu uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành nhiều, làm cạn kiệt glutathion của gan; phản ứng của nó với protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

Thải trừ

Thời gian bán thải trong huyết tương của paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan.

Sau liều điều trị, có thể tìm thấy 90 – 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%) hoặc cystein (khoảng 3%); cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl – hóa và khử acetyl. Trẻ em ít khả năng liên hợp glucuronid với thuốc hơn so với người lớn.

Liều Dùng của Thuốc Glotadol 325Mg

Cách dùng

Thuốc dùng đường uống

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi

Uống 2 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không quá 12 viên/ngày.

Trẻ em từ 6 – 12 tuổi

Uống 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống từ 4 – 6 giờ, không quá 6 viên/ngày.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Triệu chứng

Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xuất hiện trong 1 giờ đầu. Quá liều từ 10 g trở lên (150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục; nhiễm toan chuyển hóa và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và tử vong. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12 – 48 giờ.

Xử trí

Rửa dạ dày hoặc cho uống than hoạt để loại trừ ngay thuốc đã uống. Tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N – acetylcystein (thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol), hiệu quả nhất là trước giờ thứ 10 sau khi dùng quá liều.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ của Thuốc Glotadol 325Mg

    Khi sử dụng thuốc Glotadol 325 mg, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    Tác dụng phụ thường nhẹ và có thể hồi phục sau khi ngưng dùng thuốc.

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

    • Da: Nổi mẩn, ban đỏ hay mày đay.

    • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn. 

    • Huyết học: Giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu. 

    • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

    Hiếm gặp, ADR < 1/1000

    • Toàn thân: Phản ứng quá mẫn.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR

    Nếu xuất hiện dấu hiệu mới bất thường, các triệu chứng không cải thiện sau 7 ngày hoặc có sốt kèm theo, ngưng sử dụng và hỏi ý kiến bác sĩ.

Lưu ý của Thuốc Glotadol 325Mg

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Glotadol 325 mg chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với các thành phần của thuốc.

  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD). 

  • Bệnh nhân viêm gan tiến triển nặng, suy gan nặng.

Thận trọng khi sử dụng

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không được dùng paracetamol để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em nếu không có chỉ định của bác sĩ.

Thận trọng khi sử dụng trên bệnh nhân có chức năng gan hoặc thận bị suy yếu.

Thận trọng đối với những bệnh nhân có tiền sử thiếu máu.

Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng thuốc vì rượu có thể làm tăng độc tính của paracetamol trên gan.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng bất lợi đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc.

Thời kỳ mang thai 

Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với thai nhi. Do vậy, chỉ nên dùng thuốc này cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết.

Thời kỳ cho con bú

Không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ khi người mẹ dùng paracetamol, vì thế thuốc có thể dùng được trong thời gian cho con bú.

Tương tác thuốc

Uống dài ngày với liều cao paracetamol có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu như coumarin hay dẫn xuất indandion.

Dùng đồng thời paracetamol và phenothiazin có thể gây hạ sốt nghiêm trọng.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan.

Nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan tăng khi dùng paracetamol liều cao và kéo dài trong khi đang dùng các thuốc gây cảm ứng enzyme ở microsom thể gan như isoniazid hoặc thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin).

Thải trừ của paracetamol có thể bị ảnh hưởng và nồng độ paracetamol trong huyết tương có thể thay đổi khi dùng chung với probenecid.

Colestyramin làm giảm hấp thu paracetamol nếu được dùng trong vòng 1 giờ trước hoặc sau khi uống paracetamol.

Bảo quản

Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30°C.

Nguồn Tham Khảo

Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc Glotadol 325 mg.

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.

Sản Phẩm Cùng Thành Phần

Xem tất cả

Bệnh Liên Quan

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ