Clorpheniramin 4 200V

Tên thuốc gốc: Chlorphenamine
Thương hiệu: DHG
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 20 viên
Mã sản phẩm: 00001954

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘Clorpheniramin’ Là gì?

 Clorpheniramin 4 200V trị sổ mũi, hắt hơi, ngứa mũi, ngứa cổ họng, ngứa do các trường hợp dị ứng khác ở đường hô hấp trên.


Thành phần của ‘Clorpheniramin’

  • Dược chất chính: Clorpheniramin maleat 4mg
  • Loại thuốc: Thuốc chống dị ứng
  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén, 4mg

Công dụng của ‘Clorpheniramin’

Trị sổ mũi, hắt hơi, ngứa mũi, ngứa cổ họng, ngứa do các trường hợp dị ứng khác ở đường hô hấp trên.


Liều dùng của ‘Clorpheniramin’

Cách dùng

Dùng uống 

Liều dùng

Theo hướng dẫn của thầy thuốc.

Liều thông thường:

  • Người lớn: uống 1 viên/lần, ngày 3 - 4 lần.
  • Trẻ em 6 - 12 tuổi: uống ½ viên/lần, ngày 3 - 4 lần.
  • Trẻ em dưới 6 tuổi hỏi ý kiến thầy thuốc.

Làm gì khi dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu quên không dùng thuốc đúng giờ, không nên dùng liều bù vào lúc muộn trong ngày, nên tiếp tục dùng liều bình thường vào ngày hôm sau trong liệu trình.


Tác dụng phụ của ‘Clorpheniramin’

  • Tác dụng an thần rất khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt và gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng.
  • Tuy nhiên, hầu hết người bệnh chịu đựng được các phản ứng phụ khi điều trị liên tục, đặc biệt nếu tăng liều từ từ.

Lưu ý của ‘Clorpheniramin’

Thận trọng khi sử dụng

  • Thận trọng ở người phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng và người bệnh nhược cơ, người bị bệnh tắc nghẽn phổi, người cao tuổi hay ở trẻ em nhỏ.
  • Không nên dùng cùng lúc với rượu và các thuốc an thần khác.
  • Thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm tâm thần vận động trong một số người bệnh và có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy móc.
  • Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glôcôm.

Chống chỉ định

Quá mẫn với Clorpheniramin hoặc bất cứ thành phần nào của chế phẩm.

  • Người bệnh đang cơn hen cấp.
  • Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt.
  • Glôcôm góc hẹp.
  • Phụ nữ có thai và cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.
  • Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO) trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng clorpheniramin vì tính chất chống tiết acetylcholin của clorpheniramin bị tăng lên bởi các chất ức chế MAO.

Tương tác thuốc

  • Các thuốc ức chế monoamin oxidase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.
  • Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương của clorpheniramin.
  • Clorpheniramin ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.

Quy cách

Hộp 10 vỉ x 20 viên

Nhà sản xuất

DHG

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các bệnh liên quan
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status