Hotline: 1800 6928

(Miễn phí)

Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H

Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H
Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H
Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H
Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H
Cetirizin Thành Nam 10X10 1 Viên 24H
Tên thuốc gốc: Cetirizine
Thương hiệu: Thành Nam
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩm: 00017466

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’ Là gì?

Cetirizin với thành phần chính là cetirizin dihydroclorid, dùng điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng dai dẳng, viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 12 tuổi và viêm mũi dị ứng theo mùa ở trẻ em trên 6 tuổi.


Thành phần của ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’

  • Dược chất chính: Cetirizin dihydroclorid

  • Loại thuốc: Kháng histamin; đối kháng thụ thể H1.

  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén bao phim 10 mg


Công dụng của ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’

Cetirizin được chỉ định trong điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng dai dẳng, viêm mũi dị ứng theo mùa, mày đay mạn tính vô căn ở người lớn và trẻ em trên 12 tuổi và viêm mũi dị ứng theo mùa ở trẻ em trên 6 tuổi.


Liều dùng của ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’

Cách dùng

Dùng uống cùng hoặc ngoài bữa ăn.

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em từ 6 tuổi trở lên uống 1 viên 10mg/ ngày hoặc 5mg x 2 lần/ ngày.

  • Hiện nay, chưa có số liệu nào gợi ý cần phải giảm liều ở người cao tuổi. Tuy vậy, phải giảm nửa liều (viên hoặc dung dịch uống) ở người suy thận.

  • Người bệnh có chức năng thận suy giảm (độ thanh thải creatinin là 11 - 31 ml/phút) người bệnh đang thẩm tích máu (độ thanh thải creatinin < 7 ml/phút) và bệnh nhân suy gan thì liều là 5 mg/lần/ngày.

Làm gì khi dùng quá liều?

Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm: bồn chồn, cáu gắt, buồn ngủ. Nếu nạn nhân hôn mê hoặc không thở được, cần gọi cấp cứu ngay lập tức.

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.


Tác dụng phụ của ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’

Buồn ngủ, mệt mỏi quá mức, khô miệng, đau bụng, tiêu chảy, nôn, khó thở hoặc khó nuốt. Cetirizine có thể gây ra các tác dụng phụ khác. Gọi cho bác sĩ nếu bạn có bất kỳ vấn đề bất thường nào khi dùng thuốc.


Lưu ý của ‘CETIRIZIN THÀNH NAM 10X10 1 VIÊN 24H’

Thận trọng khi sử dụng

Cần phải điều chỉnh liều ở người suy thận vừa hoặc nặng và người đang thẩm phân thận nhân tạo.

Cần điều chỉnh liều ở người suy gan.

Ở một số người bệnh sử dụng ceftirizin có hiện tượng ngủ gà, do vậy nên thận trọng khi lái xe, hoặc vận hành máy, vì dễ gây nguy hiểm. Tránh dùng đồng thời cetirizin với rượu và các thuốc ức chế thần kinh trung ương, vì làm tăng thêm tác dụng của các thuốc này.

Phụ nữ có thai: Tuy cetirizin không gây quái thai ở động vật, nhưng không có những nghiên cứu đầy đủ trên người mang thai, cho nên không nên dùng khi có thai.

Bà mẹ cho con bú: Cetirizin bài tiết qua sữa, vì vậy người cho con bú không nên dùng.

Tương tác thuốc

Các loại thuốc có thể xảy ra tương tác:

  • Ðến nay chưa thấy tương tác đáng kể với các thuốc khác. Ðộ thanh thải cetirizin giảm nhẹ khi uống cùng 400mg theophylin.

Các loại thực phẩm, đồ uống có thể xảy ra tương tác:

  • Duy trì chế độ ăn uống bình thường, trừ khi có chỉ định khác của bác sĩ.


Quy cách

Hộp 10 vỉ x 10 viên

Nhà sản xuất

THÀNH NAM

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các bệnh liên quan
  • Mề đay tự phát mạn tính
  • Viêm mũi dị ứng lâu năm
  • Dị ứng phấn hoa
  • Dị ứng đường hô hấp
  • Viêm mũi dị ứng theo mùa (SAR)
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status
Nhà thuốc Long Châu

Tư vấn miễn phí

1800 6928