Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

United
(00000900)
Đã copy nội dung

Aspilets Ec

(00000900)
Đã copy nội dung
United
(00000900)
Đã copy nội dung

Aspilets Ec

(00000900)
Đã copy nội dung
Thành phần: Acetylsalicylic acid
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Dạng bào chế: Viên bao
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa:
Đối tượng: Người cao tuổi
Số đăng ký: VD-17816-12
Độ tuổi: Trên 16 tuổi
Cảnh báo: Suy gan thận, Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú
Nhà sản xuất: United
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Aspilets Ec Là Gì?

Thuốc Aspilets EC của UNITED Việt Nam dạng viên uống 80mg có thành phần chính là Acid Acetylsalicylic. Aspilets EC chỉ định để phòng ngừa tái phát cho những bệnh nhân có tiền sử nhồi máu cơ tim, tiền sử đột quỵ, điều trị dự phòng chứng huyết khối cho những bệnh nhân nguy cơ cao xơ vữa động mạch.

Thành Phần Của Aspilets Ec

Thông Tin Thành Phần

Viên bao có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Acetylsalicylic acid

80 mg

Công Dụng Của Aspilets Ec

Chỉ định

Phòng ngừa tái phát cho những bệnh nhân có tiền sử nhồi máu cơ tim, tiền sử đột quỵ, cơn đau thắt ngực ổn định và không ổn định, cơn thiếu máu thoáng qua, bệnh lý mạch máu ngoại vi, các thủ thuật mạch máu như phẫu thuật nong mạch vành và phẫu thuật bắc cầu mạch vành.

Điều trị dự phòng chứng huyết khối cho những bệnh nhân nguy cơ cao xơ vữa động mạch như cholesterol LDL/máu cao, nam trên 40 hoặc phụ nữ sau mãn kinh, tăng huyết áp (sau khi kiểm soát được huyết áp), hút thuốc, đái tháo đường, tiền sử gia đình có bệnh mạch vành.

Dược lực học

Acid Acetylsalicylic có tác dụng giảm đau, hạ nhiệt, chống viêm và chống kết tập tiểu cầu. Acid Acetylsalicylic được hấp thu nhanh với mức độ cao. Ở người lớn, nồng độ điều trị của Acid Salicylic 30 - 60mg/L huyết tương cho tác dụng giảm đau và hạ sốt, và 40 - 100mg/L huyết tương cho tác dụng chống viêm.

Tác động kháng đông của Acid Acetylsalicylic là do những tác động ức chế trên tiểu cầu gián tiếp thông qua sự Acetyl hóa không thuận nghịch Cyclooxygenase của tiểu cầu dẫn đến phong tỏa sự tổng hợp Thromboxane của tiểu cầu. Các tác động ức chế của Acid Acetylsalicylic trên sự sản xuất Thromboxane tiểu cầu vẫn còn trong suốt thời gian tồn tại của tiểu cầu, khoảng 8 - 9 ngày ở những người bình thường. Điều này dẫn đến sự acetyl hóa cyclooxygenase của tiểu cầu và qua đó sự ức chế tạo thành thromboxane được tích lũy dần ở những liều sử dụng tiếp theo.

Dược động học

Trong khi được hấp thu qua thành ruột, cũng như khi ở gan và máu, Acid acetylsalicylic được thuỷ phân thành Acid salicylic. Với liều 500mg Acid acetylsalicylic, thời gian bán thải là 20 - 30 phút, và 2.5 - 3 giờ với Acid salicylic. Khi dùng liều cao hơn, thời gian bán thải của Acid salicylic dàl hơn. Acid acetylsalicylic chủ yếu được thải trừ qua thận dưới dạng Salicylate tự do hoặc liên hợp.

Liều Dùng Của Aspilets Ec

Cách dùng

Thuốc Aspilets EC được khuyên dùng bằng đường uống. Nên uống sau khi ăn. Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

Liều dùng

Liều dùng thông thường thuốc Aspilets Ec là 1 - 2 viên, một lần mỗi ngày hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

Làm gì khi dùng quá liều?

Khi uống một lượng lớn Acid Acetylsalicylic có thể dẫn đến thở sâu, nhanh, ù tai, điếc, giãn mạch, ra mồ hôi.

Xử trí ngộ độc bao gồm súc rửa dạ dày và theo dõi pH huyết tương, nồng độ salicylate trong huyết tương và điện giải. Có thể phải kiềm hóa nước tiểu bắt buộc để tăng bài niệu nếu nồng độ salicylate trong huyết tương >500 mg/L ở người lớn hoặc >300 mg/L ở trẻ em.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Aspilets Ec

    Khi sử dụng thuốc Aspilets Ec bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    • Phản ứng phụ của Acid Acetylsalicylic thường liên quan đến hệ tiêu hóa như: Buồn nôn, nôn, khó tiêu, khó chịu thượng vị, ợ nóng, đau dạ dày, loét tiêu hóa; nặng hơn có thể xuất huyết tiêu hóa.

    • Hệ thần kinh trung ương: Mệt mỏi, (it gặp) mất ngủ, bồn chồn, cáu gắt.

    • Da: Ban, mày đay.

    • Huyết học: Thiếu máu tan máu, (Ít gặp) thời gian chảy máu kéo dài, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu.

    • Thần kinh - cơ và xương: Yếu cơ.

    • Hô hấp: Khó thở; (Ít gặp) co thắt phế quản.

    • Gan, thận; (Ít gặp) độc hại gan và suy giảm chức năng thận.

    • Khác: Sốc phản vệ.

    Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Lưu Ý Của Aspilets Ec

Chống chỉ định

Thuốc Aspilets Ec chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với Acid Acetylsalicylic hoặc một kháng viêm non-steroid khác.

  • Bệnh nhân hen suyễn, viêm mũi và Polyp mũi vì co thắt phế quản và viêm mũi có thể trầm trọng hơn trong trường hợp bất dung nạp Acid acetylsalicylic.

  • Bệnh nhân có tiền sử bệnh loét tiêu hóa tiến triển vì Acid acetylsalicylic có thể gây kích thích niêm mạc dạ dày và gây xuất huyết.

  • Bệnh nhân suy tim vừa và nặng.

  • Bệnh nhân suy thận và suy gan nặng, xơ gan.

  • Người có bệnh ưa chảy máu và giảm tiểu cầu.

Lưu ý:

  • Nghiện rượu: Bệnh nhân uống trên 3 ly rượu mỗi ngày nên hỏi ý kiến của bác sĩ khi uống Acid acetylsalicylic vì chứng nghiện rượu có liên quan đến nguy cơ chảy máu.

  • Acid acetylsalicylic có thể ức chế chức năng tiểu cầu và dẫn đến kéo dài thời gian chảy máu. Nên tránh uống Acid acetylsalicylic ở những bệnh nhân rối loạn đông máu di truyền (hemophilia) hoặc mắc phải (bệnh lý ở gan hoặc thiếu vitamin K).

Thận trọng khi sử dụng

Khi điều trị cho người bị suy tim nhẹ, bệnh thận hoặc bệnh gan, đặc biệt khi dùng đồng thời với thuốc lợi tiểu, cần quan tâm xem xét cẩn thận nguy cơ giữ nước và nguy cơ giảm chức năng thận.

Trẻ em: Tránh sử dụng Acid Acetylsalicylic cho trẻ sốt do virus (bệnh cúm hoặc bệnh thủy đậu) vì nguy cơ bị hội chứng Reye, một bệnh lý hiếm gặp nhưng nghiêm trọng trên gan và hệ thần kinh có thể dẫn đến hôn mê và tử vong.

Thời kỳ mang thai hoặc cho bú

  • Đối với phụ nữ mang thai: Chỉ nên dùng Acid Acetylsalicylic nếu thật sự cần thiết vì có thể gây đóng sớm ống động mạch và gây trì hoãn chuyển dạ. Tránh sử dụng trong ba tháng cuối thai kỳ (vì có nguy cơ xuất huyết trong lúc sanh).

  • Đối với phụ nữ đang cho con bú: Không nên dùng Acid Acetylsalicylic vì Salicylate được bài tiết qua sữa mẹ. Dùng liều cao có thể gây nổi ban, dị dạng tiểu cầu và chảy máu ở trẻ bú mẹ.

Lái xe và vận hành máy móc

Thuốc này thường không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Tương tác thuốc

Dùng cùng lúc Acid Acetylsalicylic có thể đưa đến tăng nồng độ của Acetazolamide, giảm nồng độ phenytoin toàn phần và tăng nồng độ Acid valproic trong huyết thanh.

Acid acetylsalicylic có thể làm giảm tác dụng hạ huyết áp của thuốc ức chế beta và thuốc lợi tiểu, giảm tác dụng hạ huyết áp và hạ Natri/máu của thuốc ức chế men chuyển. Salicylate có thể ức chế sự thanh thải tại thận của methotrexate dẫn đến độc tủy xương, đặc biệt ở người già hoặc bệnh nhân suy thận. Nên tránh sử dụng cùng lúc Acid acetylsalicylic với các thuốc kháng viêm non - steroid khác và các liệu pháp kháng đông khác (Heparin và Warfarin) vì tăng nguy cơ chảy máu. Salicylate đối kháng tác dụng với các thuốc làm tăng bài tiết Acid uric trong nước tiểu (Probenecid và Sulfinpyrazone).

Bảo Quản

Bảo quản nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

Hạn dùng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

UIP Việt Nam -  Công ty TNHH United International Pharma là thành viên của Unilab Group, một tập đoàn chuyên chăm sóc sức khoẻ tại châu Á có nhiều trụ sở hoạt động tại 10 quốc gia trong khu vực châu Á Thái Bình Dương, sản xuất khoảng 350 nhãn hàng dược phẩm được ưa chuộng với chất lượng cao và là những sản phẩm chuyên chăm sóc sức khoẻ cho người tiêu dùng. Những sản phẩm này được sản xuất tại 12 nhà máy trang bị hiện đại ở Philippines, Indonesia, Trung Quốc, Thái Lan và Việt Nam.

Sự hiện diện của UIP tại Việt Nam bắt đầu từ 1990, là công ty 100% vốn nước ngoài xây dựng nhà máy từ 1997, khi mà các công ty đa quốc gia khác vẫn còn là văn phòng đại diện. UIP là một trong những nhà máy đầu tiên đạt chứng nhận WHO-GMP- GLP - GSP, ISO và OHSAS. 

United International Pharma (UIP) đang bán tại thị trường Việt Nam khá nhiều sản phẩm, trong đó có các nhãn hiệu như Decolgen (thuốc cảm cúm), Alaxan (thuốc giảm đau), Nutroplex (thuốc bổ cho em bé), Atussin (thuốc ho) và một số nhãn hiệu khác như Obimin, Ceelin, Enervon...

Bệnh Liên Quan

Xem tất cả
Câu Hỏi Thường Gặp
Dược lực học là gì?
Dược động học là gì?
Tác dụng phụ của thuốc là gì? Cách phòng tránh tác dụng phụ của thuốc
Sử dụng thuốc đúng cách như thế nào?
Các dạng bào chế của thuốc?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC