Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

United
(00000577)
Đã copy nội dung

Alaxan

(00000577)
Đã copy nội dung
United
(00000577)
Đã copy nội dung

Alaxan

(00000577)
Đã copy nội dung
Thành phần: Paracetamol, Ibuprofene
Quy cách: Hộp 25 vỉ x 4 viên
Dạng bào chế: Viên nén
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa: Không
Số đăng ký: VD-23414-15
Độ tuổi: Trên 12 tuổi
Cảnh báo: Phụ nữ có thai, Suy gan thận
Nhà sản xuất: United
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Alaxan Là Gì?

Thuốc Alaxan được sản xuất bởi Công ty TNHH United International Pharma, Alaxan là thuốc kết hợp hai thành phần là Paracetamol và Ibuprofen. Thuốc được chỉ định giảm đau kháng viêm trong các trường hợp: đau cơ, đau khớp do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh (đau lưng, vẹo cổ, bong gân, căng cơ quá mức...), điều trị nhức đầu, cảm sốt, đau răng, đau bụng kinh....

Thuốc Alaxan được trình bày dưới dạng viên nén, hộp 10 vỉ x 10 viên, hộp 25 vỉ x 4 viên.

Thành Phần Của Alaxan

Thông Tin Thành Phần

Viên nén có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

325mg

Ibuprofene

200mg

Công Dụng Của Alaxan

Chỉ định

Thuốc Alaxan được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng, căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân.

Giảm nhức đầu, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

Dược lực học

Paracetamol 

Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt bằng cách ức chế sự tổng hợp prostaglandin. Thuốc giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng chịu đau và hạ sốt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi. Ở liều điều trị, tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol tương đương với acid acetylsalicylic. Paracetamol không ảnh hưởng bất lợi trên chức năng tiểu cầu và sự đông máu.

Ibuprofen

Ibuprofen là một dẫn xuất từ acid propionic, có tác dụng giảm đau, kháng viêm và hạ sốt. Tác dụng điều trị của thuốc, như một chất kháng viêm không steroid (NSAID), ibuprofen có tác dụng ức chế enzyme cyclooxygenase, kết quả là làm giảm sự tổng hợp prostaglandin. Ibuprofen được đánh giá là loại thuốc an toàn nhất trong số các chất chống viêm không steroid. Thuốc có tác dụng chống viêm và giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

Dược động học

Paracetamol 

Hấp thu:

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30–60 phút sau khi uống. 

Phân bố:

Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Chuyển hoá:

Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan.

Thải trừ:

Độ thanh thải toàn phần của cơ thể là khoảng 5 mL/kg/phút. Độ thanh thải thận là khoảng 10 mL/phút, ít phụ thuộc vào tốc độ dòng tiểu và không phụ thuộc vào pH.

Ibuprofen 

Hấp thu:

Ibuprofen được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 1–2 giờ sau khi uống.

Phân bố:

Ibuprofen được gắn kết mạnh với protein huyết tương.

Thải trừ:

Thời gian bán thải khoảng 2 giờ. Thuốc nhanh chóng được bài tiết qua nước tiểu, khoảng 1% được bài tiết trong nước tiểu ở dạng không thay đổi và khoảng 14% ở dạng ibuprofen liên hợp.

Liều Dùng Của Alaxan

Cách dùng

Dùng đường uống.

Không dùng lâu hơn 10 ngày nếu không có hướng dẫn của bác sĩ.

Liều dùng

Giống như các thuốc kháng viêm không steroid khác, nên dùng ibuprofen + paracetamol ở liều thấp nhất trong thời gian ngắn nhất mà có hiệu quả tốt.

Người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên mỗi 6 giờ khi cần, hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Quá liều paracetamol thường có 4 giai đoạn với các dấu hiệu và triệu chứng sau:

I. Rối loạn ăn uống, buồn nôn, nôn, khó chịu, và ra mô hôi nhiếu.

II. Đau hoặc sờ vào thấy đau ở vùng bụng trên bên phải; gan lớn biểu hiện bằng cảm giác đây bụng, tăng men gan và bilirubin trong máu, thời gian prothrombin kéo dài, và đôi lúc có giảm lượng nước tiểu.

III. Triệu chứng rối loạn ăn uống, buồn nôn, nôn, khó chịu tái phát, dấu hiệu suy gan và có thể bị suy thận.

IV. Hồi phục hoặc tiến triển đến suy gan hoàn toàn gây tử vong.

Triệu chứng thường gặp nhất của quả liều ibuprofen gồm đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, lơ mơ. Các triệu chứng khác là nhức đầu, ù tai, ức chế hệ thần kinh trung ương, co giật. Nhiễm toan chuyển hóa, hôn mê, suy thận cấp, ngưng thở hiếm khi xảy ra.

Nếu bệnh nhân đã dùng thuốc quá liều đề nghị, hãy hỏi ý kiến bác sĩ ngay lập tức.

Điều trị gồm có súc rửa dạ dày. N-acetylcysteine là thuốc giải độc hiệu quả nếu được bắt đầu trong vòng 10-12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên N-acetylcysteina vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bệnh nhân quên dùng một liều, hãy dùng liều tiếp theo nếu vẫn còn cần để gảim đau và / hoặc sốt hoặc giảm viêm, và tiếp tục dùng liều kế tiếp trong mỗi 6 giờ sau đó. Không được dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Alaxan

    Khi sử dụng thuốc Alaxan, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR). Ibuprofen + paracetamol ít có tác dụng phụ khi được dùng với liều và thời gian đề nghị.

    Ibuprofen: 

    Thường gặp, ADR > 1/100:

    • Toàn thân: Sốt, mỏi mệt;

    • Tiêu hoá: Chướng bụng, buồn nôn, nôn;

    • Thần kinh: Nhức đầu, chóng mặt, bồn chồn;

    • Da: Mẫn ngứa, ngoại ban.

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100:

    • Phản ứng dị ứng (co thắt phế quản ở người bị hen), viêm mũi;

    • Da: Mày đay;

    • Tiêu hoá: Đau bụng, loét dạ dày tiến triển, chảy máu dạ dày–ruột;

    • Thần kinh: Lơ mơ, mất ngủ;

    •  Tai: Ù tai, giảm thính lực;

    • Mắt: Rối loạn thị giác;

    • Khác: Thời gian chảy máu kéo dài. 

    Hiếm gặp, ADR <1/1000:

    • Da: Phù, nổi ban, hội chứng Stevens–Johnson, rụng tóc;

    • Thần kinh: Trầm cảm;

    • Mắt: Nhìn mờ;

    • Máu: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, thiếu máu;

    • Gan–mật: Chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan;

    • Thận: Viêm bàng quang, tiểu máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.

    Paracetamol:

    Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100:

    • Da: Ban da.

    • Tiêu hoá: Rối loạn dạ dày ruột nhẹ.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR:

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Alaxan

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Alaxan chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Dị ứng với thành phần của thuốc, aspirin, các NSAID khác;

  • Loét dạ dày tá tràng tiến triển;

  • Suy gan, suy thận;

  • Hen, co thắt phế quản;

  • Bệnh tim mạch;

  • Rối loạn chảy máu.

Thận trọng khi sử dụng

Nếu xuất hiện triệu chứng bất thường về gan, hãy ngưng dùng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ.

Nguy cơ bị cơn đau tim hoặc đột quị có thể tăng lên nếu dùng thuốc nhiều hơn hoặc trong thời gian dài hơn so với liều được đề nghị.

Hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng nếu bệnh nhân:

  • Đang có vấn đề hoặc bị tác dụng phụ nghiêm trọng do dùng thuốc giảm đau hoặc giảm sốt.

  • Đang dùng một loại thuốc khác.

  • Đang được bác sĩ theo dõi về một bệnh lý nghiêm trọng.

Hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng nếu:

  • Những cảnh báo và xuất huyết dạ dày đúng với tình trạng của bệnh nhân.

  • Bệnh nhân đã từng có vấn đề ở dạ dày, như là ợ nóng.

  • Bệnh nhân bị cao huyết áp, bệnh tim, xơ gan, hay bệnh thận.

  • Bệnh nhân đang dùng thuốc lợi tiểu.

  • Bệnh nhân đang dùng Warfarin.

Hãy ngưng dùng thuốc vì hỏi ý kiến bác sĩ nếu:

  • Bệnh nhân có bất kỳ triệu chứng nào của xuất huyết dạ dày sau đây: mệt lả; nôn ra máu, đi cầu phân đen hoặc phân có máu; triệu chứng đau dạ dày không thuyên giảm.

  • Đau nhiều hơn hoặc đau khô dài quá 10 ngày.

  • Sốt cao hơn hoặc sốt káo dài quá 3 ngày.

  • Đỏ hoặc sưng ở vùng bị đau.

  • Xuất hiện triệu chứng mới.

Cảnh báo

Cảnh báo dị ứng:

Ibuprofen có thể gây ra phản ứng dị ứng nặng, đặc biệt ở những người dị ứng aspirin.

Nếu bị dị ứng, ngưng dùng thuốc và đi khám bác sĩ ngay.

Cảnh báo xuất huyết dạ dày: 

Thuốc có chứa thuốc kháng viêm không steroid, có thể gây xuất huyết dạ dày nghiêm trọng. Nếu bị khó chịu ở dạ dày, nên uổng thuốc cùng với thức ăn hoặc sữa. 

Phản ứng da nghiêm trọng:

Paracetamol có liên quan vài nguy cơ gây phản ứng da nghiêm trọng hiếm gặp. Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng. như hội chứng Stevens Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc.

Cảnh báo về gan:

  • Thuốc có chứa paracetamol. Tổn thương gan nặng có thể xảy ra nếu: 

    • Uống nhiều hơn 4g paracetamol trong 24 giờ, đây là liều dùng hàng ngày tối đa.

    • Uống chung với các thuốc khác có chứa paracetamol (hoặc acetaminophen).

    • Uống 3 cốc rượu trở lên mỗi ngày trong khi đang uống thuốc này.

Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol (thuốc kê toa hoặc không kê toa).

Không dùng thuốc này:

  • Ngay trước hoặc sau phẫu thuật tim.

  • Nếu bệnh nhân có tiền sử đột quỵ, cơn đau tim, cao huyết áp không kiểm soát, suy tim sung huyết.

  • Nếu bệnh nhân bị phù mạch, polyp mũi hoặc phản ứng dạng dị ứng khi dùng aspirin hoặc các thuốc kháng viêm không steroid khác.

  • Nếu bệnh nhân bị rối loạn chảy máu.

Tránh dùng thuốc lâu dài ở các bệnh nhân bị thiếu máu

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Các tác dụng không mong muốn như chóng mặt, mệt mỏi, buồn ngủ và rối loạn thị giác có thể xảy ra khi uống thuốc kháng viêm không steroid. Nếu bị ảnh hưởng, người bệnh không nên lái xe hoặc vận hành máy móc. 

Thời kỳ mang thai 

Nếu bệnh nhân đang mang thai, hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc. Đặc biệt không được dùng ibuprofen trong ba tháng cuối của thai kỳ.

Thời kỳ cho con bú

Nếu bệnh nhân đang cho con bú, hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Tương tác thuốc

Aspirin làm giảm lượng ibuprofen trong máu, trong khi phenylbutazone, indomethacine, salicylate ... làm tăng nguy cơ xuất huyết dạ dày ruột ở bệnh nhân dùng ibuprofen.

Ibuprofen làm tăng lượng lithium trong máu có thể do làm giảm bài tiết lithium.

Ibuprofen có thể làm giảm cấp tính chúc năng thận và làm giảm đáp ứng của huyết áp đối với thuốc ức chế men chuyển.

Ibuprofen có thể làm giảm hiệu quả của thuốc lợi tiểu như furosemid và thiazide.

Khi dùng chung với thuốc chống đông, hoặc thuốc làm tan huyết khối, ibuprofen có thể gây xuất huyết dạ dày ruột.

Paracetamol làm tăng tác dụng chống đông của warfarin.

Các thuốc kích thích các men chịu trách nhiệm kích hoạt chuyển hóa của paracetamol như là các thuốc điều trị co giật có thể làm tăng tác dụng có hại trên gan.

Bảo Quản

Bảo quản ở nhiệt độ không quá 30ºC.

Nguồn Tham Khảo

Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc viên nén Alaxan.

Sản Phẩm Cùng Thành Phần

Xem tất cả

Bệnh Liên Quan

Câu Hỏi Thường Gặp
Dược lực học là gì?
Dược động học là gì?
Tác dụng phụ của thuốc là gì? Cách phòng tránh tác dụng phụ của thuốc
Sử dụng thuốc đúng cách như thế nào?
Các dạng bào chế của thuốc?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC