Hotline: 1800 6928

(Miễn phí)

Acetylcysteine 200Mg

Acetylcysteine 200Mg
Acetylcysteine 200Mg
Tên thuốc gốc: Acetylcysteine
Thương hiệu: Nadyphar
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Quy cách: Hộp 100 viên
Mã sản phẩm: 00000468

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘Acetylcysteine 200mg’ Là gì?

Acetylcystein cũng được dùng để điều trị tiết dịch đàm trong các tình trạng bệnh phổi khác nhau.


Thành phần của ‘Acetylcysteine 200mg’

  • Dược chất chính: Acetylcystein: 200mg

  • Loại thuốc: Hô hấp, Kháng dị ứng

  • Dạng thuốc, hàm lượng: Hộp 100 viên


Công dụng của ‘Acetylcysteine 200mg’

Thuốc làm loãng đờm được dùng trong các chứng  bệnh đường hô hấp như:

  • Bệnh về phổi: Viêm phế quản, viêm khí phế quản, ngăn ngừa các  biến chứng hô hấp ở bệnh nhân nhiễm khuẩn, tăng tiết phế quản, khí phế thũng.
  • Bệnh tai mũi họng: Viêm xoang, viêm mũi, viêm họng.

Liều dùng của ‘Acetylcysteine 200mg’

Cách dùng

Dùng thuốc qua đường uống

Liều dùng

- Tiêu nhày:

+ Người lớn & trẻ > 14 tuổi: 1 viên x 2 - 3 lần/ngày.

+ Trẻ 6 - 14 tuổi: 1 viên x 2 lần/ngày hay nửa viên x 3 lần/ngày.

+ Trẻ 2 - 5 tuổi: nửa viên x 2 - 3 lần/ngày.

- Tăng tiết dịch nhày:

+ Trẻ > 6 tuổi: 1 viên x 3 lần/ngày.

+ Trẻ 2 - 5 tuổi: nửa viên x 4 lần/ngày.

Làm gì khi dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.


Tác dụng phụ của ‘Acetylcysteine 200mg’

  • Các tác dụng phụ bao gồm viêm miệng, buồn nôn, nôn mửa, sốt, chảy nước mũi, buồn ngủ, lạnh run, tức ngực và co thắt phế quản. Các tác dụng phụ của acetylcystein trên lâm sàng bao gồm co thắt phế quản xảy ra không thường xuyên và không lường trước được, ngay cả ở những bệnh nhân hen phế quản hoặc viêm phế quản kết hợp hen phế quản.
  • Hiếm khi gặp phản ứng mẫn cảm với thuốc acetylcystein. Các báo cáo về sự mẫn cảm chưa được xác nhận bằng cách xét nghiệm. Một số bác sĩ chuyên khoa hô hấp đã xác nhận về phản ứng quá mẫn, khi có các báo cáo về lịch sử các đợt phát ban da sau khi tiếp xúc thường xuyên và kéo dài với acetylcystein.
  • Các báo cáo về các kích ứng khí quản và phế quản đã được ghi lại và mặc dù có hiện tượng ho ra máu xảy ra ở những bệnh nhân dùng acetylcystein, những phát hiện này không hiếm ở những bệnh nhân có bệnh phổi phế quản và chưa có một mối quan hệ nhân quả nào được xác lập.
  • Acetylcystein là một chất giải độc cho việc quá liều acetaminophen (paracetamol).
  • Uống acetylcystein, đặc biệt là với liều lượng lớn cần thiết để điều trị việc dùng quá liều acetaminophen, có thể gây ra buồn nôn, ói mửa và các triệu chứng tiêu hóa khác. Hiếm khi, có thể có phát ban có hoặc không kèm theo sốt nhẹ.
  • Không phải ai cũng biểu hiện các tác dụng phụ như trên. Có thể có các tác dụng phụ khác không được đề cập. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về các tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Lưu ý của ‘Acetylcysteine 200mg’

Thận trọng khi sử dụng

  • Bệnh nhân bị loét dạ dày, tá tràng.
  • Trong thời gian điều trị không được dùng đồng thời với các thuốc chống ho khác hoặc thuốc làm giảm bài tiết phế quản.
  • Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải ngưng dùng thuốc.

Tương tác thuốc

- Thuốc acetylcysteine có thể tương tác với thuốc nào?

Tương tác thuốc có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Tài liệu này không bao gồm đầy đủ các tương tác thuốc có thể xảy ra. Hãy viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn xem. Không được tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Sử dụng thuốc này với bất kỳ các loại thuốc sau đây có thể gây nguy cơ gặp phải các tác dụng phụ nhất định, nhưng sử dụng hai loại thuốc này có thể là cách điều trị tốt nhất cho bạn. Nếu cả hai loại thuốc được kê toa cùng nhau, bác sĩ có thể thay đổi liều lượng hoặc mức độ thường xuyên sử dụng của một hoặc cả hai loại thuốc.

  • Carbamazepine;

  • Nitroglycerin.

- Thức ăn và rượu bia có tương tác tới thuốc acetylcysteine không?

Những loại thuốc nhất định không được dùng trong bữa ăn hoặc cùng lúc với những loại thức ăn nhất định vì có thể xảy ra tương tác. Rượu và thuốc lá cũng có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến chuyên gia sức khỏe của bạn về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

- Những tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc acetylcysteine?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào, đặc biệt là:

  • Bệnh hen suyễn – Acetylcysteine có thể khiến tình trạng tồi tệ hơn.

  • Giảm khả năng ho – Chất nhầy có thể chỉ được loại bỏ bằng cách hút.


Quy cách

Hộp 100 viên

Nhà sản xuất

NADYPHAR

Nước sản xuất

VIET NAM

  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
Các bệnh liên quan
  • Sử dụng thuốc giảm đau quá liều
Xem thêm…

Nhà Thuốc Long Châu

hotline Hotline: 1800 6928

DMCA.com Protection Status
Nhà thuốc Long Châu

Tư vấn miễn phí

1800 6928