Hasan
(00017495)
Đã copy nội dung

Acehasan 200 10X10

(00017495)
Đã copy nội dung
Hasan
(00017495)
Đã copy nội dung

Acehasan 200 10X10

(00017495)
Đã copy nội dung
Thành phần: Acetylcysteine
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viên
Dạng bào chế: Viên nang cứng
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa: Không
Đối tượng:
Số đăng ký: VD-19179-13
Độ tuổi: Trên 2 tuổi
Cảnh báo: Phụ nữ có thai, Phụ nữ cho con bú
Nhà sản xuất: Hasan
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi đặt mua (8:00-22:00)

Acehasan 200 Là Gì?

Acehasan 200 của Công ty TNHH Ha San (Dermapharm), thành phần chính là Acetylcystein 200mg. Đây là loại thuốc điều trị tiêu nhầy trong các bệnh phế quản-phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Thành Phần Của Acehasan 200

Thông Tin Thành Phần

Viên nang cứng có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Acetylcysteine

200mg

Công Dụng Của Acehasan 200

Thuốc Acehasan 200 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Tiêu nhầy trong các bệnh phế quản - phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Dược lực học

Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L-cystein, một amino - acid tự nhiên, Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm. Ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối Disulfua trong Mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Dược động học

Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn.

Do tác dụng chuyển hoá qua gan cao nên sinh khả dụng đường uống của Acetylcystein rất thấp (khoảng 10%).

Ở người nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau 1-3 giờ, khi đó nồng độ của chất chuyển hoá cystein trong huyết tương khoảng 2 mol.

Khoảng 50% Acetylcystein gắn kết với protein huyết tương. Acetylcystein thải trừ qua thận ở dạng các chất chuyển hóa không hoạt tính (Diacetylcystein, các sulfat vô cơ).

Thời gian bán hủy của Acetylcystein khoảng 1 giờ, chủ yếu ở gan. Vì vậy, ở người bị suy giảm chức năng gan, thời gian bán hủy có thể kéo dài đến 8 giờ.

Khi tiêm Acetylcystein qua đường tĩnh mạch, thể tích phân bố của Cetylcystein toàn phần là 0,47kg và dạng khử là 0,59 kg; độ thanh thải huyết tương tương ứng là 0,11/h/kg (toàn phần) và 0,84 Wh/kg (dạng khử).

Acetylcystein đi qua nhau thai ở chuột và đã được tìm thấy trong nước ối. Với liều 100 mg/kg thể trọng, nồng độ chất chuyển hóa cystein trong nhau thai cao hơn so với huyết tương của mẹ sau 0,5; 1,2 và 8 giờ.

Liều Dùng Của Acehasan 200

Cách dùng

Uống thuốc Acehasan 200mg  vào sau các bữa ăn. 

Liều dùng

Nếu không có chỉ dẫn nào khác, liều thông thường như sau:

Liều dùng thuốc Acehasan 200mg cho người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 

  • Dùng 200mg x 2-3 lần/ngày.

Liều dùng thuốc Acehasan 200mg cho trẻ em từ 2 đến 7 tuổi: 

  • Dùng 200mg x 2 lần/ngày.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của mỗi bệnh nhân. Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Làm gì khi quá liều?

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều, đặc biệt là giảm huyết áp.

Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận.

Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều Acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc Paracetamol

Quá liều Acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao.

Xử trí: Khi bị quá liều điều trị theo triệu chứng.

Làm gì khi quên liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc Acehasan 200, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Acehasan 200

    Khi sử dụng thuốc Acehasan 200, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

    Một số tác dụng phụ được ghi nhận trong các nghiên cứu trên người dùng thuốc này là:

    • Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng
    • Thường gặp: Buồn nôn, nôn
    • Ít gặp: Buồn ngủ, nhức đầu, tai, viêm miệng, chảy nước mũi, phát ban, mày đay
    • Hiếm gặp: Co thắt phế quản kèm phản ứng dụng phản vệ toàn thân, sốt, rét run

    Thông báo cho bác sĩ biết khi gặp phải những tác dụng phụ khác không được liệt kê ở trên. Nếu gặp tác dụng phụ khác nên ngưng thuốc và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Acehasan 200

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Acehasan 200 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với Acetylcystein hay với bất cứ thành phần nào khác của thuốc.
  • Có tiền sử bệnh hen.

Thận trọng khi sử dụng

Khi điều trị với Acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút đờm để thông phế quản nếu bệnh nhân giảm khả năng ho.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Phải cẩn thận trong khi dùng thuốc Acehasan cho những người lái tàu xe hay vận  hành máy móc, thiết bị, vì thuốc Acehasan có thể gây ra một số tác dụng phụ như buồn ngủ, nhức đầu, ù tai đối với một số người.

Thời kỳ mang thai

Do còn thiếu kinh nghiệm trong việc điều trị với Acetylcystein trong thời kỳ mang thai và cho con bú, vì vậy không nên dùng thuốc trong thời kỳ này.

Những nghiên cứu ở động vật cho thấy không có bất kỳ sự liên quan nào giữa Acetylcystein với khả năng gây quái thai.

Thời kỳ cho con bú

Do còn thiếu kinh nghiệm trong việc điều trị với Acetylcystein trong thời kỳ cho con bú, vì vậy không nên dùng thuốc trong thời kỳ này. Nếu muốn dùng thuốc hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để cân nhắc lợi ích và nguy cơ.

Tương tác thuốc

  • Nên uống Tetracyclin cách xa thời gian uống Acetylcystein (ít nhất 2 giờ).
  • Không được dùng đồng thời Acetylcystein với các thuốc giảm ho vì có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho. Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi kết hợp sử dụng.
  • Acetylcystein có thể làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu của Nitroglycerin.
  • Acetylcystein là một chất khử – không nên phối hợp với các chất có tính oxy hoá.

Bảo Quản

Để nơi mát, tránh ánh sáng, tránh ẩm nhiệt độ dưới 30⁰C.

Để xa tầm tay trẻ em.

Hạn sử dụng 36 tháng (kể từ ngày sản xuất).

Công ty Hasan – Dermapharm - Công ty liên doanh sản xuất dược phẩm với Tập đoàn Dermapharm AG, Cộng Hòa Liên Bang Đức. 

Công ty liên doanh Hasan – Dermapharm luôn tiên phong trong nghiên cứu , phát triển, sản xuất và thương mại hóa các dược phẩm chuyên khoa đạt tiêu chuẩn chất lượng Châu Âu.

Được thành lập năm 2004, Hasan – Dermapharm là một trong những công ty đầu tiên của Việt Nam đạt được chứng nhận WHO - GMP, GLP, GSP do Cục Quản Lý Dược, Bộ Y Tế Việt Nam cấp và là một trong những công ty dược phẩm có tốc độ tăng trưởng nhanh nhất tại Việt Nam hiện nay.

Câu Hỏi Thường Gặp
Cách trị ho cho người lớn hiệu quả nhất?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC