Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

Hasan
(00000453)
Đã copy nội dung

Acehasan 100

(00000453)
Đã copy nội dung
Hasan
(00000453)
Đã copy nội dung

Acehasan 100

(00000453)
Đã copy nội dung
Thành phần: Acetylcysteine
Quy cách: Hộp 30 gói
Dạng bào chế: Dạng bột
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Thuốc cần kê toa: Không
Đối tượng: Trẻ em
Số đăng ký: VD-28535-17
Độ tuổi: Trên 2 tuổi
Cảnh báo: Phụ nữ có thai
Nhà sản xuất: Hasan
Nước sản xuất: Viet Nam
NHÀ THUỐC LONG CHÂU CAM KẾT

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

1800 6928

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột Là Gì?

Acehasan 100 của Công ty TNHH Ha San (Dermapharm), thành phần chính là Acetylcystein 200mg. Đây là loại thuốc làm làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy. Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

Thành Phần Của Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột

Thông Tin Thành Phần

Dạng bột có chứa:

Thành phần

Hàm lượng

Acetylcysteine

100mg

Công Dụng Của Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột

Chỉ định

Thuốc Acehasan 100 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Thuốc Acehasan 100 làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy. 
  • Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

Dược lực học

Các đặc tính dược lực học

Acetylcystein là dẫn chất N - acetyl của L Cystein, một amino acid tự nhiên. Acetylcystein có tác dụng làm loãng nhầy. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối Disulfua trong Mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học, Acetylcystein dùng để giải độc và bảo vệ gan do quá liều Paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ Glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của Paracetamol gây độc cho gan.

Thuốc có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều Paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

Dược động học

Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và được chuyển hóa sau đó.

Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200mg đến 600 mg. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

Nửa đời cuối của Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ sau khi uống.

Liều Dùng Của Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột

Cách dùng

Uống thuốc dưới dạng hòa tan trong nước.

Liều dùng

Liều dùng để làm loãng chất nhầy

  • Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 200mg x 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 2 - 6 tuổi: 200mg x 2 lần/ngày.

Đối với liều dùng để giải độc quá liều Paracetamol

  • Khởi đầu 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lån.

Lưu ý: Liều dùng trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của mỗi bệnh nhân. Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Làm gì khi quá liều?

Triệu chứng: Quá liều Acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao trong điều trị ngộ độc Paracetamol.

Xử trí khi quá liều: Điều trị quá liều theo triệu chứng.

Làm gì khi quên liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Tác Dụng Phụ Của Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột

    Khi sử dụng thuốc Acehasan 100, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR). Một số tác dụng phụ được ghi nhận trong các nghiên cứu trên người dùng thuốc này là:

    Rất hiếm khi xảy ra: Buồn nôn, nhức đầu, viêm miệng, ù tai, phát ban, mày đay.

    Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn gặp phải bất kỳ tác dụng không mong muốn nào, hãy ngưng dùng thuốc và thông báo ngay cho bác sĩ hoặc đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Thuốc Acehasan 100Mg Dạng Bột

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Acehasan 100 không được dùng cho trẻ dưới 2 tuổi.

Thận trọng khi dùng thuốc

Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng Acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có cơ thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và ngừng Acetylcystein ngay.

Khi điều trị với Acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút đờm để thông phế quản nếu bệnh nhân giảm khả năng ho.

Bệnh nhân đái tháo đường (mỗi gói Acehasan 100 chứa 1,8 gam Saccharose, mỗi gói Acehasan 200 chửa 2,7 gam saccharose).

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc Acehasan 100 không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Thời kỳ mang thai và cho con bú

  • Thuốc Acehasan 100 an toàn khi sử dụng cho phụ nữ có thai.
  • Thuốc Acehasan 100 an toàn khi sử dụng cho phụ nữ đang nuôi con bú.

Tương tác thuốc

Acetylcystein là một chất khử, không nên phối hợp với các chất có tính oxy-hóa.

Không được uống đồng thời Acetylcystein với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng Acetylcystein.

Bảo Quản

Để nơi mát, tránh ánh sáng, tránh ẩm nhiệt độ dưới 30⁰C.

Để xa tầm tay trẻ em.

Hạn sử dụng 24 tháng (kể từ ngày sản xuất).

Công ty Hasan – Dermapharm - Công ty liên doanh sản xuất dược phẩm với Tập đoàn Dermapharm AG, Cộng Hòa Liên Bang Đức. 

Công ty liên doanh Hasan – Dermapharm luôn tiên phong trong nghiên cứu , phát triển, sản xuất và thương mại hóa các dược phẩm chuyên khoa đạt tiêu chuẩn chất lượng Châu Âu.

Được thành lập năm 2004, Hasan – Dermapharm là một trong những công ty đầu tiên của Việt Nam đạt được chứng nhận WHO - GMP, GLP, GSP do Cục Quản Lý Dược, Bộ Y Tế Việt Nam cấp và là một trong những công ty dược phẩm có tốc độ tăng trưởng nhanh nhất tại Việt Nam hiện nay.

Câu Hỏi Thường Gặp
Cách trị ho cho người lớn hiệu quả nhất?
Mời bạn viết bình luận. (Tối thiểu 3 ký tự)
GỬI BÌNH LUẬN

Hãy là người đầu tiên bình luận sản phẩm này

GỬI BÌNH LUẬN

Đánh Giá & Nhận Xét

Đánh Giá Trung Bình
-/5
0 đánh giá
5
0
4
0
3
0
2
0
1
0

Bạn đã dùng sản phẩm này?

GỬI ĐÁNH GIÁ

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

GỬI ĐÁNH GIÁ
LIÊN HỆ TƯ VẤN TÌM NHÀ THUỐC